วันพฤหัสบดีที่ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 12 วันที่ 30 เดือนมีนาคม พ.ศ.2558



บันทึกอนุทิน

วิชา EAED 3208 การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย

 อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด

วัน/เดือน/ปี วันที่ 30 เดือนมีนาคม พ.ศ.2558

ครั้งที่ 12 เวลาเรียน 12.00 น.
  
เวลาเข้าเรียน 12.00 น. เวลาเลิกเรียน 16.00 น.


ความรู้ที่ได้รับ

วันนี้เรียนเรื่อง การเขียนแผนจัดประสบการณ์สำหรับเด็กปฐมวัย วิชา ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย










จุดประสงค์การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ (ผู้สอน)
  
     วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการ           ศึกษาปฐมวัย

      นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่            กำหนดไว้

การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์

      ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง

      วิเคราะห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์

            มาตราฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์

            ตัวบ่งชี้

            สภาพที่พึงประสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี

วิเคราะห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์

กำหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์

เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนเเผนการจัดประสบการณ์

ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง

             จากการสังเกตตามความสนใจของเด็กและความต้องการของเด็ก (ตามสภาพจริง)

              เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆได้

              (ไม่ควรเลือเรื่อง เช่น สัตว์ คมนาคม เป็นต้น หัวข้อใหญ่มาก )

               (ควรเลือกเรื่อง เช่น ช้าง ม้า แมว ส้ม องุ่น เป็นต้น )

ขั้นที่ 2  ระดมความคิด 

             การร่วมระดมความคิดต่างๆเกี่ยวกับหน่วยที่เรียนรู้

ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม

             ตามความคิดริเริ่มของเด็ก/ครู

             แยกตามกิจกรรมหลัก

ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ

ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

การวัดและประเมินผลตามสภาพจริง

        ประเมินการเรียนรู้ที่นำมาสู่ผลผลิตทางการเรียนรู้

        ประเมินความสามารถเพื่อส่งเสริม หรือเเก้ไขปรับปรุง เพื่อให้ผู้เรียนได้พัฒนาอย่างเต็ม             ตามศักยภาพิเป็นรายบุคคล (ความสามารถ ความสนใจ ความต้องการ)

        ให้ผู้เรียนได้ส่วนร่วมในการประเมินทั้งการปะเมินตนเองและเพื่อน

         ข้อมูลที่ได้จากการประเมินจะสะท้อนกระบวนการเรียนการสอนและวางแผนการจัด                      กิจกรรมการเรียนรู้ของครู

         ประเมินการนำไปใช้ในชีวิตจริง

          ประเมินด้านต่างๆด้วยวิธีที่หลากหลายตามสถานการณ์ต่างๆอย่างต่อเนื่อง

        ***ได้ฝึกเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย***

การนำไปประยุกต์ใช้

สามารถนำการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ในรายวิชา ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย ไปบูรณาการในการเรียนการสอนในอนาคตได้จริงๆ









ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น